แตงโมใบเป็นแบบนี้ทำยังไงดีครับ

แตงโมใบเป็นแบบนี้ทำยังไงดีครับ IMG_2477.JPG

3 Likes

เป็นลักษณะการผิดปกติที่น่าจะเกิดพิษบนพืช จากการพ่นสารฯที่ไม่ถูกต้อง

ไม่ได้เป็นรา เหรอครับ

ไม่น่าจะใช่ โดยมีสมมุติฐานจาก
๑. อาการขอบใบแห้งที่ใบส่วนล่าง ดเป็นลักษณะของการเกิดพิษในพืช ใบส่วนบนอาจจะเป็นรุนแรงเพราะถูกสารโดยตรงมากกว่าใบล่าง
๒. โรค ที่มีสาเหตุจากเชื้อรา ในแตงทุกโรคจะเกิดที่ใบส่วนล่างก่อน
๓. โอกาสที่จะเป็นโรคในสภาวะอากาศขณะนี้ คือ โรคราน้ำค้าง ซึ่งต้องเกิดที่ใบล่างสุดก่อน และ อาการไม่ใช่อย่างนี้

ได้พ่นสารอะไรลงไปหรือเปล่า