ทุเรียนใบเหลือง ยอดร่วงแก้ไขยังไงครับ!

ทุเรียนใบเหลือง ยอดร่วงแก้ไขยังไงครับ!!!

4 Likes

มีรูปไหมครับ

ใช้ปุ๋ยสูตรไหนครับ หรืออาจเป็นเพลี้ยไฟ เพลี้ยไก่แจ้

ขาดน้ำป่าว

ที่บ้านยืนต้นตายไป2 แล้วครับ ที่บ้านรากเน่าครับ และกำลังจะเป็นอีกหลายต้นเลย

น่าจะเป็นเพลี้ยไก้แจ้ ที่อาจารย์ สุเทพ ตอบในโพสท์อื่นๆ ติดตามนะคะ

ถ้าคิดว่าเป็นโรครากเน่าจาก เชื้อราไฟทอปทอร่า ก็รีบนำไตรโคเดอร์ม่า + ปุ๋ยหมักหรือปุ๋ยคอก + รำข้าว อัตรา 1:50-100:4 กก. ผสมให้เข้ากัน โรยรอบโคน ให้ติดโคนต้น

1 Like

ถ้าเป็นเพรี้ยไก่แจ้ ผมเคยเห็นอาจารย์สุเทพเคยแนะนำวิธีกำจัดไว้ตามนี้ครับ

ใช้สารได้หลายกลุ่ม และควรมี 3-4กลุ่มมาสลับกันเช่น กลุ่ม 1 ไดอะซินอน คาร์บาริล กลุ่ม 2ฟิโพรนิล อีทิโพรล กลุ่ม 3 แลมบ์ดาไซฮาโลทริน เดลทาเมทริน ไบเฟนทริน กลุ่ม 4 อิมิดาโคลพริด อะซีทามิพริด ไทอะมีทอกแซม ไดโนทีฟูแรน กลุ่ม 15โนวาลูรอน ลูเฟนนูรอน กลุ่ม 16บูโพรเฟซีน (กลุ่ม 15และ 16คุมไข่ในท้องตัวแม่ ยับยั้งการลอกคราบตัวอ่อน สารผสมสำเร็จรูปกลุ่ม 4+3 ไทอะมีทอกแซม+แลมบ์ดาไซฮาโลทริน อิมิดาโคลพริด+ไบเฟนทริน

ได้ผลยังไงมาแนะนำกันบ้างนะคับ เผื่อไว้เป็นแนวทางครับผม

1 Like