น้องใหม่ครับฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ ดีมากครับ แอปนี้ ให้เกษตรกรได้แชร์ความรู้กัน ไม่กั๊กวิชากันด้วย ขอบคุณแอดมินจริงๆค

น้องใหม่ครับฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ
ดีมากครับ แอปนี้ ให้เกษตรกรได้แชร์ความรู้กัน ไม่กั๊กวิชากันด้วย
ขอบคุณแอดมินจริงๆครับ

13 Likes

ดีครับการเรียนรู้และแลกเปลี่ยนประสบการณ์ซึ่งกัน ทำให้เราสามารถแก้ปัญหาได้รวดเร็ว และสามารถนำประสบการณ์ของที่สำเร็จนำไปปรับหรือประยุกต์ใช้ได้อย่างเหมาะสม อย่างในสมาคมมะม่วงจะมีแลกเปลี่ยนเรียนรู้กันทุกๆปี อะไรที่ว่ายากแลเป็นง่าย เป็นเหมือนตลาดแลกเปลี่ยนวิชาการผ่านการปฏิบัติจริงมาแล้ว ผ่านการตรวจสอบโดยเพื่อนสมาชิกด้วยกัน

2 Likes

ฝากตัวฝากสวนครับ อิอิ

1 Like

ขอบมากๆครับ

1 Like

ผมซิครับอิอิ ขอบคุณมากๆครับ

1 Like

ดีมากๆครับ มีนักวิชาการคอยตอบคำถามให้ความรู้กับเกษตรชาวสวนอย่างถูกต้องครับ

2 Likes

ใช่ครับ

1 Like

ไว้ผมมาขอความรู้บ้างนะครับ

2 Likes

ใช่แล้วครับที่ท่านทั้งหลายเข้าใจถูกต้องแล้ว นอกจากเกษตรกรจะได้มีการแลกเปลี่ยนประสบการณ์ แก้ไขประเด็นปัญหาร่วมกัน เช่นปัญหาทางการผลิต การตลาด การพัฒนา วิจัยเพื่อสร้างจุดแข็งทางการผลิต-การตลาดตัวอย่าง การห่อผลมะม่วง และการการห่อผลทุเรียน หรือการเปลี่ยนสีผิวทุเรียนที่บางล้งเขาย้อมด้วยขมิ้นก็ตาม และอยากจะบอกว่าปัจจุบัน มีสมาคมชาวสวนมะม่วงไทย และ สมาพันธ์ชาวนสวนทุเรียนไทย ทั้ง2 สถาบันนี้ มีการแลกเปลี่ยนประสบการณ์ แก้ไขประเด็นปัญหาร่วมกัน ระหว่างเกษตรกร อาจารย์ นักวิชาการ นักการตลาด พ่อค้า ผู้ส่งออก แบบทุกคนมีส่วนร่วมสร้างเครือข่าย และปฏิสัมพันธ์ และความสามัคคีร่วมกัน ทำให้การผลิตผลไม้แบบมั่นใจ
รูปที่ 1มะม่วงห่อ

รูปที่2 การทุเรียนทุเรียน
รูปที่3 การเปลี่ยนสีทุเรียน

ผมซิครับต้องขอความรู้ครับ

1 Like

ทำมากี่ปีแล้วครับ ผมก็มือใหม่พึ่งทำได้สองสามปี เผื่อช่วยๆกันได้

1 Like

สวนพี่ปลูกไหรมั่งคับนิ