ขอความรู้จากผู้เชี่ยวชาญ ฝรั่ง มักมีจุดกลมดำ แล้วเน่า เกิดจากเชื้อราถามว่า การเกิดเชื้อรา เกิดได้เพราะเหตุได บ้าง ควรเ

ขอความรู้จากผู้เชี่ยวชาญ
ฝรั่ง มักมีจุดกลมดำ แล้วเน่า เกิดจากเชื้อรา
ถามว่า การเกิดเชื้อรา เกิดได้เพราะเหตุได บ้าง ควรเริ่มปอ้งกัน รักษา ตั้งแต่ตอนไหน อย่างไรดี …
การใส่ปุ๋ย ควรใส่ สูตร ไหน
ชว่งไหนบ้าง…
ขอบคุณ ท่านที่กรุณา ไห้ความรู้ ค่ะ :pray:

3 Likes

ต้องขอดูรูปอาการ เพราะจุดดำแล้วเน่า อาจจะเกิดได้จากหลายปัจจัย เช่น
๑. โรคแอนแทรคโนส
๒. แมลงเจาะ
๓. มีรอยทำลายจากบางอย่างแล้ว เชื้อแบคทีเรียเข้าซ้ำเติม

1 Like

เป็นแบบนี้ค่ะ พอปลอ่ยไว้ จะลามเน่สไปเลยค่ะ

1 Like

เป็นการเจาะทำลายของแมลงวันผลไม้ ดูรายละเอียดการจัดการที่ อ.สุเทพ เคยโพสท์ไว้

2 Likes

ขอบคุณค่ะ

1 Like

เรียนถาม อาจารย์ ตอเลยค่ะ … ฝรั่ง ชว่งติดลูกเล็กๆ
ควรใส่ปุ๋ยมั้ย ถ้าใส่ ใส่ สูตรอะไรค่ะ?

2 Likes

คัดลอกคำแนะนำอาจารย์มนูมาให้นะครับ

• หลังติดผลแล้วเร่งขยายขนาดผล ยังแนะนำ 17-17-17+15-0-0+26.5 CaO หรือปุ๋ยสำเร็จรูป 25-7-7 ทั้งนี้ อย่าลืมธาตุอาหารรองแคลเซี่ยม-โบรอน+สังกะสี
  • พัฒนาคุณภาพเนื้อและรสชาติ ด้วย 13-13-21 หรือ 12-12-17+2Mg+แคลเซี่ยม-โบรอน
  • การให้น้ำสม่ำเสมอ
  • เน้นการห่อผลป้องกันแมลงวันผลไม้ และหนอนเจาะผลหลังติดผลเท่าส้มจี๊ด
1 Like

ขอบคุณค่ะ :pray::smiling_face_with_three_hearts: