ดิฉันจะปรับปรุงดินเหนียวให้เป็นดินร่วนซุยเหมาะแก่การปลูกทุเรียนได้อย่างไรคะ

ดิฉันจะปรับปรุงดินเหนียวให้เป็นดินร่วนซุยเหมาะแก่การปลูกทุเรียนได้อย่างไรคะ

7 Likes

ยากเลยดินเหนียว ต้องยกโค้กคับ บ้านผมดินปนหินผุ สวยมาก

แสดงว่าเราต้องเอาหินผุมาผสมหรือคะ

ปลูก ปอเทือง หรือ ถั่ว สัก ๒-๓ รอบ ดินจะฟูขึ้น และ ทำปุ๋ยหมักใส่มากๆ

3 Likes

ขอบคุณมากนะคะตอนนี้ก็ทำแบบนั้นแต่ที่เข้ามาถามเผื่อว่ามีวิธีอื่นซึ่งตอนนี้พยายามมากเพื่อให้ดินดีให้ได้

ใช่ครับ แต่การปรับปรุงดินต้องใช้ระยะเวลาครับ ซึ่งขึ้นกับสภาพดินของแต่ละที่ด้วยครับ
ต้องใจเย็น และทำอย่างสม่ำเสมอ ดินเราก็จะค่อยๆดีขึ้นครับ

3 Likes

ปลูกที่ไหน ครับ ถ้าเป็นดินหนียว มากๆในเขตภาคตะวันตกถ้าเป็นที่ลุ่มต้อง ยกร่องกกว้าง 4.0 เมตรตากดินให้ดินล่างสุก
2-3 เดือน ต้องกลับดินให้สุกทั่วถึงกัน1-2ครั้งทิ้งให้ดินแห้งอีกครั้ง(ดินเหนียวตากให้แห้งทิ้งไว้โดนฝนเนื้อ ดินก็จะแตกร่วน) แล้วปลูกพืชสด เพื่อไถกลบตามที่ อ.อรพรรณ แนะนำ
ถ้าเป็นที่ดอนต้องไถผาน 7 พลิกและตากดินให้ดินล่างสุก
2-3 เดือน ต้องกลับดินให้สุกทั่วถึงกัน1-2 ครั้งพร้อมยกโคกหรือแปลงเนินหลังเต่า กว้าง 3-4เมตรสูง 40 เซนติเมตรทิ้งให้ดินแห้งอีกครั้ง(ดินเหนียวตากให้แห้งทิ้งไว้โดนฝนเนื้อ ดินก็จะแตกร่วน) แล้วปลูกพืชสด เพื่อไถกลบตามที่อ.อรพรรณ แนะนำ
ส่วนตอนปลูกค่อยใช้แกลบดิบผสมไปกับดินปลูกอีกทีหนึ่ง
ดูจากรูปเดาว่าจะที่แถวๆราชบุรี จะมีปัญหาเรื่องความชื้นในบรรยากาศ ท่านจะต้องปลูกกล้วยหอมลงไปก่อนข้างหลุมปลูกสับหว่างกันไปเพื่อเพิ่มความชุ่มชื้นขึ้นมาก่อนและช่วยเป็นร่มเงาแก่ทุเรียนเล็กปลูกใหม่ด้วย
สภาพเช่นนี้ต้องติดตั้งระบบการให้น้ำช่วย ก็จะทำให้ทุเรียนอยู่รอด
หลังจากนั้นก็บริหารการปลูกพืชตะกูลถั่วเสริมรายได้ ส่วนต้นใช้เป็นปุ๋ยต่อไป

1 Like

การปรับปรุงดินต้องใจเย็นๆ และระหว่างนั้นก็อาจจะใช้พื้นไปพร้อมกกันได้เลย โดยในหลุม หรือ บริเวณแปลงที่ใช้ประโยชน์ เพิ่มปริมาณปุ๋ยหมักปุ๋ยคอกให้มากเป็นพิเศษ

2 Likes

อยู่จ.เพชรบุรีค่ะ ที่ดินอยู่ติดกับคลองชลประทาน ทิศตะวันออกเป็นแม่น้ำเพชรบุรี ทิศตะวันตกเป็นคลองชลประทาน ที่ดินแปลงนี้เดิมเป็นที่นาได้ทำการขุดเอาหน้าดินวางไว้แล้วเอาดินภูเขามาถมแล้วเอาหน้าดินที่ขุดไว้มากลบทับสูงประมาณ70ซมค่ะ ตอนนี้ปลูกถั่วเขียวไปแล้ว 2รอบ ปลูกปอเทือง 1รอบและเตรียมแกลบดิบเป็นตันเอาเผาเป็นแกลบดำ พร้อมขี้วัวอีกเป็น100กว่ากระสอบที่แปลงนี้ 2ไร่ค่ะปฏิบัติอย่างนี้แล้วสามารถปลูกทุเรียนได้เลยใช่มั้ยคะ และมีคำแนะนำให้ธาตุอาหารเสริมอย่างอื่นให้กับดินอีกมั้ยคะ เพราะตอนนี้สภาพดินว่างเปล่าสะดวกแก่การปรับปรุงดินไถกลบถ้าลงต้นไม้ไปแล้วจะไม่สะดวก มีความคิดว่าต้องทำให้ดินดีให้ได้ก่อนถึงจะปลูกพืชได้ ขอบคุณที่เข้ามาตอบค่ะ

อ้อลืมบอก ปลูกข้าวโพดขายจบไปแล้ว1รอบต้นข้าวโพดงามมากฝักโต ต้นอวบ ใบเขียวหนอนแทบไม่มีรู้สึกภูมิใจมากค่ะที่ไม่ค่อยเจอปัญหา

ขอบคุณค่ะ รบกวนช่วยอ่านคำแนะนำของอ.มนู เผื่อว่าคุณมีคำแนะนำเพิ่มเติม รับฟังทุกความคิดเห็นค่ะ

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ

ได้ความรู้มากๆคับ คงต้องค่อยๆใช้เวลา