ทำสวนเจอสารพัดปัญหา ทั้งโรค ทั้งสารพัดแมลงปากดูด เพลี้ยไฟ เพลี้ยไก่แจ้ มูลเพลี้ยเกิดราดำ แถมมีเพลี้ยจักจั่นฝอยอีก ชาวสวน

ทำสวนเจอสารพัดปัญหา ทั้งโรค ทั้งสารพัดแมลงปากดูด เพลี้ยไฟ เพลี้ยไก่แจ้ มูลเพลี้ยเกิดราดำ แถมมีเพลี้ยจักจั่นฝอยอีก ชาวสวนทุเรียนต้องสู้

16 Likes

ตัวอะไรคะในรูป

เพลี้ยไก่แจ้

2 Likes

แบบนี้ทำไง

พ่นยาสถานเดียว ประหารชีวิต 55555

เพลี้ยไก่แจ้ใช้อะไรพ่นดีครับ

ปัญหาเยอะ ก็ขอให้ได้เงินเยอะๆตามนะครับ

4 Likes

สาทุๆ

สาาาาธุ

สมพรปากจ้า

ขอบคุณครับ

แลมบ์ดาไซผสมน้ำ 20 ลิตรแล้วพ่น

1 Like

ผมทำสวนทุเรียนมาสิบปีไม่มีปีไหนไม่เจอโรคหรือแมลง เจอทุกปี อยู่ที่ว่าจะเจอมากเจอน้อย

2 Likes

จริงๆครับ เลี่ยงไม่ได้

เพลี้ยไก่แจ้พ่นฟิโพรนิ

ข้อสำคัญชาวสวนควรศึกษาหาความรู้เพิ่มเติม 1.ต้องรู้จักศัตรูพืช แยกให้ออก 2.รู้จักผลิตภัณฑ์ปัจจุบันมีสารกำจัดแมลงและไร แบ่งตามกลไกการออกฤทธิ์ ฉลากปัจจุบันมีหมายเลขกำกับไว้ และต้องสลับกลุ่มสารเพื่อป้องกันการปรับตัวดื้อยา 3.ต้องรู้จักสภาพแวดล้อม ทั้งน้ำที่ใช้ผสมน้ำขุ่น น้ำคลอง น้ำเป็นกรด-ด่าง น้ำกระด้าง มีผลต่อประสิทธิภาพสาร 4.ต้องเข้าใจอุปกรณ์เครื่องพ่นสารว่าแรงดันน้ำ แรงลม แอร์บลาส แอร์เชีย โดรน ระบบการพ่นแบบน้ำมาก น้ำน้อย ซึ่งการผสมยากับน้ำจะแตกต่างกัน 5.ต้องรู้จักป้องกันตนเองเพื่อความปลอดภัยทั้งขั้นตอนการผสม ขณะพ่น หลังพ่น ตลอดจนการทิ้งช่วงการพ่นครั้งสุดท้ายก่อนการเก็บผลผลิต

1 Like

สังเกตช่วงแตกใบอ่อนดู