เพลี้ยไฟส้มมาแล้วครับพี่น้อง รับมือยังไงดีครับ

เพลี้ยไฟส้มมาแล้วครับพี่น้อง รับมือยังไงดีครับ

20 Likes

พ่นยา

พ่นยาสลับกับน้ำหมักข่าแดง

1 Like

ได้ผลดีไหม

สวนผมใช้อยู่ ได้ผลดีนะๆ ลดค่ายาไปได้อยู่ พ่นสลับๆกัน กันดื้อยา

1 Like

อย่างงี้ต้องลองบ้างเลย

สวนผมพ่นยากันไว้แล้ว

ฝนตกเกือบทุกวัน พ่นยาไป น้ำฝนล้างออกหมด 555

5 Likes

ในเลขห้ามีน้ำตาซ่อนอยู่หรือเปล่าคะ 555555

ใช่เลยครับ 5555

แนะนำพ่นยาจับใบไปด้วย

บวกๆครับ ช่วยได้อยู่นะ

คาร์โบซัลแฟนเลยครับ

1 Like

มียาอื่นอีกไหม

อิมิดาโคลพริด แล้วก็ตามที่ 10 บอกเลย ฉีดพ่นซักทุกๆ 7-10 วัน อย่าลืมสลับยาใช้นะ

2 Likes

เป็นนานยังครับเจ้าของสวน

เข้าอาทิตย์ที่สามแล้วครับ

ถ้าอาทิตย์ที่สามแนะนำให้พ่นโนวาลูรอน
ไม่ก็ลูเฟนนูรอน

1 Like

ขอบคุณมากครับ

เพลี้ยไฟที่ระบาดในส้มคือเพลี้ยไฟพริก มีพืชอาหารหลากหลาย จึงได้รับคัดเลือกให้พันธุกรรมดื้อยา การใช้สารควรมีสารหลายๆกลุ่มกลไกการออกฤทธิ์หมุนเวียนทุก 15 วัน เพราะวงจรชีวิตสั้นแค่ 15วันก็ออกลูกหลานแล้ว สารที่ใช้จัดการเพลี้ยไฟ กลุ่ม 1 คาร์โบซัลแฟน เบนฟูราคาร์บ กลุ่ม 2 ฟิโพรนิล กลุ่ม 3 แลมบ์ดาไซฮาโบทริน ไบเฟนทริน กลุ่ม 4 อิมิดาโคลพริด อะซีทามิพริด ไทอะมีทอกแซม กลุ่ม 5 สไปเนโทแรม กลุ่ม 6 อะบาเมกติน อีมาเมกติน กลุ่ม 15 โนวาลูรอน ลูเฟนนูรอน กลุ่ม 21โทลเฟนไพแรด กลุ่ม 28 ไซแอนทรานิลิโพรล

4 Likes