ไดฟิโนโคนาโซล+อะซอกซีสโตรบิน + แมนโคเซฟ + ฟอสอีทิล-อะลูมิเนียม สามารถผสมด้วยกันได้หรือไม่ จะมีตัวยาตัวไหนถูหก้อยประสิทธิ

ไดฟิโนโคนาโซล+อะซอกซีสโตรบิน + แมนโคเซฟ + ฟอสอีทิล-อะลูมิเนียม สามารถผสมด้วยกันได้หรือไม่ จะมีตัวยาตัวไหนถูหก้อยประสิทธิภาพรึป่าวครับ

6 Likes

รอดูคำตอบด้วยครับ

ฟอสอิทิล อลูมิเนียม เมื่อลงน้ำจะมีความเป็นกรดค่อนข้างสูง ไม่ควรผสมกับสารอื่นๆ

2 Likes

มีสารเคมีตัวไหนใช้แทน ฟอสอิทิล ได้บ้างครับ

จะใช้ในพืชอะไร ทำไมต้องใช้หลายอย่างนัก มีจุดประสงค์เพื่อควบคุมโรคอะไร

3 Likes

ใช้กับทุเรียนครับ โรคไฟท้อป ครับ

ผสมกันทั้งหมดนี่เพื่อ อะไรเหรอคะ ขอความรู้หน่อยคะ

สารฯ ๒ ชนิดแรกไม่มีประสิทธิภาพต่อ ไฟทอปทอร่า เหมาะสำหรับ กลุ่มโรคใบจุดต่างๆ

1 Like

ยาดีเอาผสมรวมกันหลายตัวอาจกลายเป็นยาร้ายควรทำความเข้าใจเรื่องโรคและยาเพิ่มขึ้นอีก

3 Likes

ขอบคุณครับ

ยาทุกตัวเป็นยาเชื้อราทั้งหมดควรเลือกใช้ครั้งละ1ชนิดถ้าใส่ผสมหลายๆชนิดเชื้ออาจดื้อยานะคะ ควรสังเกตต้นทุเรียนเราเป็นโรคราอะไรถ่ายภาพแล้วไปปรึกษาตามร้านปุ๋ย
ยาก็ได้ค่ะ

ต้นคุณเป็นอะไร คุณต้องเจาะจงยา ไม่ใช่ใส่รวมมั่วไป

ตกตะกอน เสื่อมฤทธิ์และเกิดพิษต่อพืชแน่นอน

2 Likes