การพ่นปุ๋ยทางใบควรพ่นในขณะที่ใบอยู่ในลักษณะใดใบเพสลาดหรือช่วงใบแก่ครับผม ขอบคุณ

การพ่นปุ๋ย​ทางใบควรพ่นในขณะที่​ใบอยู่ในลักษณะ​ใดใบเพสลาดหรือช่วงใบแก่ครับ​ผม​ ขอบคุณ​

4 Likes

ช่วงใบเสลาด จะดีกว่า ครับ สามารถดูดซับอาหารได้ดี

2 Likes

ขอบคุณ​อาจาร​ย์มาก​ครับที่ได้ให้ความกระจ่างครับผม​

1 Like

ขออนุญาตให้ข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ อีกปัจจัยที่เราจะพิจารณาการฉีดพ่นปุ๋ยทางใบคือ ปุ๋ยที่เราฉีดคือธาตุอาหารกลุ่มใด เช่นถ้าเป็นกลุ่มธาตุอาหารเสริม ที่มีความสำคัญต่อการพัฒนาใบอ่อนและไม่เคลื่อนย้ายในพืชหรือเคลื่อนย้ายยากในพืช ก็ควรฉีดตั้งแต่ระยะใบหางปลา เช่น ธาตุสังกะสี ธาตุแมงกานีส ธาตุเหล็ก

ถ้าเป็นธาตุรอง อย่างแมกนีเซียม ถ้าฉีดในระยะอ่อน หรือ ใบหางปลา ใบจะไม่โต จะเร่งแก่อย่างเดียว จึงควรฉีดธาตุแมกนีเซียมในระยะใบเพสลาดครับ

สำหรับธาตุหลักอย่าง N P K เราให้ทางดินจะได้ประโยชน์สูงสุด รวมถึงต้นทุนถูกกว่าฉีดพ่นทางใบด้วยครับ

2 Likes