แบบนี้คือโรคใบจุด ขอบใบไหม้หรือเปล่าครับ

แบบนี้คือโรคใบจุด ขอบใบไหม้หรือเปล่าครับ

5 Likes

มีรอยทำลายของเพลี้ยไฟตรงเส้นกลางใบเป็นขี้กลากสีน้ำตาล และขอบใบแห้งคล้ายมีเพลี้ยจักจั่นฝอยระบาด ลองถ่ายภาพมาดูเพิ่มขึ้น

2 Likes

ใช้คับใบของทุเรืยนคับ

1 Like

รูปเพิ่มเติมครับ

อาการแผลที่ขอบใบ น่าจะเริ่มจากการเกิดพิษจากการพ่นสารละลายบางอย่างที่ไม่เหมาะสมก่อน หลังจากนั้นเชื้อราสาเหตุโรคพืชเข้าซ้ำเติม

1 Like

เพลี้ยจั๊กจั่นเข้าทำลายรียจัดการด่วนค่ะ ไม่งั้นยอดแห้งได้เลย

ขอบคุณครับ
เชื้อราที่เข้าทำลายซ้ำต้องแก้ไขอย่างไรครับ

ถ้าไม่มากตัดแต่งกิ่งออก ถ้าเป็นมากคงต้องพ่นสารป้องกันกำจัดโรคพืช เพื่อควบคุมไม่ให้ลุกลามไปที่ใบอ่อนที่จะแตกออกมาใหม่
สารป้องกันกำจัดโรคพืชที่มีประสิทธิภาพ เช่น สารกลุ่มรหัส 3 ( ไตรฟอรีน โพรคลอราช ไดฟิโนโคนาโซล อีพ๊อกซีโคนาโซล เฮกซาโคนาโซล ไมโคลบิวทานิล โพรพิโคนาโซล ทีบูโคนาโซล และ เตตราโคนาโซล เป็นต้น ) กลุ่มรหัส 6 ( ไอโซโพรไทโอเลน) กลุ่มรหัส 7 (เฉพาะ ฟลูโอไพแรม) และสารกลุ่มรหัส 11 ( อะซ๊อกซีสโตรบิน ไพราโคลสโตรบิน ครีโซซิมเมทิล และ ไตรฟล๊อกซีสโตรบิน เป็นต้น) และ ผสม ด้วยสารประเภทสัมผัส เช่น สาร แมนโคเซ็บ โพรพิเนป ซิงค์ไทอะโซล และ คลอโรทาโลนิล เป็นต้นเพื่อเพิ่มประสิทธิภาพและลดโอกาสดื้อของเชื้อสาเหตุ พ่นต่อเนื่องสัก ๒ ครั้ง แล้วรอดูอาการที่ยอดใหม่

1 Like