มะระจีนมีอาการแบบนี้ เกิดจากเชื้อราหรือว่าโดนน้ำขังหรือป่าวครับ ขอคำแนะนำในการแก้ไขด้วยครับ

มะระจีนมีอาการแบบนี้ เกิดจากเชื้อราหรือว่าโดนน้ำขังหรือป่าวครับ ขอคำแนะนำในการแก้ไขด้วยครับ

7 Likes

๑. น่าจะเป็นเพราะน้ำขัง ทำให้ระบบรากเสียหาย
๒. ให้สังเกตุที่โคนต้นถ้ามีแผลหรือโคนกิ่งเป็นเพราะการเข้าทำลายของเชื้อราสาเหตุโรคพืช

1 Like

สามารถใช้ยาตัวไหนให้ฟื้นตัวได้บ้างไหมครับ

ถ้าระบบรากมีน้ำขัง ระบบการหายใจจะลดลง ต้องรีบระบายน้ำออกให้เร็วหน่อย

1 Like