มือใหม่ หัดปลูกข้าวนาปี (มะลิ105) เป็นยังไงบ้างครับ และตอนนี้ยังฉีดยากำจัดหญ้าได้อยู่หรือเปล่าครับ

มือใหม่ หัดปลูกข้าวนาปี (มะลิ105) เป็นยังไงบ้างครับ และตอนนี้ยังฉีดยากำจัดหญ้าได้อยู่หรือเปล่าครับ

7 Likes

ใช้ยาฆ่าหญ้าไม่ทันการณ์แล้ว ต้องใช้ตั้งแต่ข้าว 7-20วัน หลังจากนี้แล้วหญ้าใบแคบโตเกินไปหญ้าไม่ตายแล้ว ส่วนหญ้าใบกว้างพอได้ แต่จะมีสารเฉพาะ

3 Likes

ผมเคยฉีดยาบิสไพริแบคไปตอนข้าว 15 วันแล้วครับ แต่ยังกำจัดไม่หมด ที่ดูตอนนี้เหลือหญ้าดอกขาว หญ้ายาง และหนวดปลาดุกครับ ใบกว้างที่ใช้ตอนนี้ได้ ควรใช้ตัวไหนดีครับ

ใช้ 2,4-ดี แต่จะได้เฉพาะหญ้าใบกว้าง

ถ้าจำนวนไร่ไม่เยอะมีเวลาว่างลงมือถอนเลยครับ ถือเป็นการออกกำลังกายด้วย

2 Likes