ถ้าจะเริ่มปลูกเมล่อนควรปลูกกี่ต้นถึงจะได้กำไร(ปลูกกลางแจ้ง)

ถ้าจะเริ่มปลูกเมล่อนควรปลูกกี่ต้น​ถึงจะได้กำไร​(ปลูกกลางแจ้ง)​

1 Like

น่าจะประมาณ 1-2 ไร่ครับ

1 Like
  1. ยังไงก็ได้กำไรครับ ถ้าขายได้นะครับ ปัญหาเมล่อนคือปลูกไม่รอด รอดก็ขายไม่ได้ มันเลยไปหักลบกับต้นทุน แต่ถ้าปลูกแล้วขายได้ 80% ของจำนวนปลูก กำไรแน่นอนครับ ซึ่งมีน้อยราย
  2. ถ้าปลูกขายส่ง (ดีสุด)​ต้องเกรด A คือหวาน 14 บริกซ์ หนัก 1.5 กิโล บางที่ 1.8 กิโลต่อลูก ลายสมบูรณ์ครับถึงจะรับซื้อ และต้องได้จำนวนที่เขาจะมารับที่สวน ต้องลองสอบถามครับ ถ้าน้อยกว่าเราต้องมีรถไปส่งเอง
  3. ถ้าขายเองแนะนำให้เหลือจากขายส่ง เพราะคุณจะเจอกับความปวดหัวของลูกค้า ทั้งเรื่องหวาน ขนาด และลาย
  4. ผมเคยคำนวณ ถ้าไม่นับค่าแรง ต้นทุนที่ 35 บาทต่อลูก ถ้าคุณหาวิธีไว้สองลูกต่อต้นได้ ต้นทุนเพิ่มมานิดหน่อยต่อต้น แต่ขายได้มากขึ้น