รบกวนพี่ๆแนะนำ ยาเพลี้ยจั๊กจั่น มะม่วงที่ผ่าดอกได้ราคาไม่แรงหน่อยครับ ที่ผมใช้อยุ่ อิมดา70 แต่ไม่ดีมากหรือดื้อยาหรือ%ยาไ

รบกวนพี่ๆแนะนำ ยาเพลี้ยจั๊กจั่น มะม่วงที่ผ่าดอกได้ราคาไม่แรงหน่อยครับ ที่ผมใช้อยุ่ อิมดา70 แต่ไม่ดีมากหรือดื้อยาหรือ%ยาไม่ถึงครับ
ขอบคุณครับ.

14 Likes

อัตราส่วนเท่าไหร่ครับ

1 Like

ปรับน้ำให้พีเอช6

1 Like

มันชินยา ต้องเปลี่ยนสารทุก 2-3 อาทิตย์

1 Like

ลองเปลี่ยนกลุ่มสารไม๊ครับ ใช้กลุ่มเดิมนานๆมันดื้อยา

1 Like

ลองกับดักกาวเหลืองดู ดักมันทุกทาง

2 Likes

ผมกดตอบกลับทุกท่านไม่ได้ครับโทษที

1 Like

เพลี้ยจักจั่นในมะม่วงปรับตัวดื้อยาแล้ว ลองเปลี่ยนกลุ่มตามกลไกการออกฤทธิ์ดังนี้ กลุ่ม 2 อีทิโพรล 10%SC ฟิโพรนิล 5%SC กลุ่ม 3 แลมบ์ดาไซฮาโลทริน 2.5%CS กลุ่ม 4 อิมิดาโคลพริด 70%WG อะซีทามิพริด 20%SP ไทอะมีทอกแซม 25%WG โคลไทอะนิดิน 60%SC กลุ่ม 9 ไพมีโทรซีน 50%WG กลุ่ม 16 บูโพรเฟซีน 40%SCหรือ 25%WP กลุ่ม 29 ฟลอนิคามิด 50%WG สารผสมสำเร็จรูป กลุ่ม4+3ไทอะมีทอกแซม+แลมบ์ดาไซฮาโลทริน 14.1+10.6%ZC ถ้ากลุ่ม 4ดื้อแล้วให้งดใช้แล้วลองใช้สารกลุ่มอื่น 2-3กลุ่มมาสลับกัน ที่แนะนำด้านบนเป็นสูตรยาเย็นพ่นผ่าดอกได้

5 Likes

สวัสดีครับคุณสวนโชคอนันต์ คุณสวนโชคอนันต์สามารถติดต่อเราผ่านไลน์ @kasetgo (มี @) สำหรับปัญหาที่พบได้เลยนะครับ จะมีทีมของเราคอยช่วยเหลือคุณสวนโชคอนันต์ครับ ต้องขออภัยในความไม่สะดวกที่คุณสวนโชคอนันต์ได้รับด้วยครับผม

เคยลองใช้พวกสารผสมสำเร็จรูป ดีอยู่คะ

1 Like

คุณครับ

เจอพวกดื้อยามีเหงื่อตก