ใบมะม่วงเป็นรูๆ จุดๆ ไม่ทราบว่าเกิดจากแมลงอะไรครับ วิธีการแก้ปัญหาอย่างไร?ครับ

ใบมะม่วงเป็นรูๆ จุดๆ ไม่ทราบว่าเกิดจากแมลงอะไรครับ วิธีการแก้ปัญหาอย่างไร?ครับ

3 Likes

เป็นอาการของโรคแอนแทรคโนส ที่มีสาเหตุจากเชื้อรา ใบที่มีอาการแล้วไม่สามารถแก้ไขให้เป็นปกติได้
๑.ในกรณีที่ปลูกไว้ไม่มากนัก ตัดแต่งกิ่งที่เป็นโรค ออกจากแปลงปลูก ( เผา หรือ ฝัง) จะช่วยลดการระบาดของโรคได้
๒. ในกรณีที่ปลูกแปลงใหญ่ สารป้องกนกำจัดโรคพืชที่มีประสิทธิภาพเช่น ประสิทธิภาพ เช่นสารกลุ่มรหัส 3 ( ไตรฟอรีน โพรคลอราช ไดฟิโนโคนาโซล อีพ๊อกซีโคนาโซล เฮกซาโคนาโซล ไมโคลบิวทานิล โพรพิโคนาโซล ทีบูโคนาโซล และ เตตราโคนาโซล เป็นต้น ) กลุ่มรหัส 6 ( ไอโซโพรไทโอเลน)กลุ่มรหัส 7 (เฉพาะฟลูโอไพแรม)และสารกลุ่มรหัส 11 ( อะซ๊อกซีสโตรบิน ไพราโคลสโตรบิน ครีโซซิมเมทิล และ ไตรฟล๊อกซีสโตรบิน เป็นต้น) และ ผสมหรือสลับ ด้วยสารประเภทสัมผัส เช่น สาร แมนโคเซ็บ โพรพิเนป และ คลอโรทาโลนิล เป็นต้น เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพ และ ลดโอกาสดื้อของเชื้อสาเหตุ

2 Likes

ขอบคุณมากครับ

1 Like

ตอบเพิ่มเติม อ. อรพรรณ การจัดการ สวน
1.ตัดยอดที่เป็นโรคทำลายทิ้ง
2.ช่วงแตกใบอ่อนใหม่ 2 ครั้ง ต้องจัดการป้องกันเพลี้ย ไฟ-จักจั่น และแอนแทรคโนส อาการเหล่านี้ จะหมดไป

2 Likes

ขอบคุณมากเลยครับ

1 Like