สวัสดีค่ะ สอบถามอาจารย์ค่ะ ตัวอะไรคะ มีวิธีแก้ไขอย่างไรคะ แนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ ทุเรียน4เดือนค่ะ

สวัสดีค่ะ สอบถามอาจารย์ค่ะ ตัวอะไรคะ มีวิธีแก้ไขอย่างไรคะ แนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ ทุเรียน4เดือนค่ะ

1 Like

จากภาพพบว่า
1.อาการที่ท่านถาม รังไข่ แมลง และพบแตนเบียฬฝอย ซึ่งเป็นประโยชน์ รายละเอียด รอ อ.สุเทพ มาตอบเพิ่ม ครับ
2. อาการใบเหลืองด่าง ควรดำเนินการดังนี้

ทุเรียนใบเหลืองด่าง ระบบรากมีปัญหา ขาดอาหารหลัก และรอง แคระแกร็น โตช้า

1.ให้พรวนดิน ออกจากชายพุ่มตกออกไปเป็วงแหวน 30เซนติเมตร แล้วใช้สารฮิวมิคแอซิด อัตรา 1000 มิลลิลิตร ในน้ำ 200 ลิตร ฉีดพ่นลงดินด้วยเครื่องฉีดแรงดันสูงหรือราดลงดิน ทุกๆ 7 วันจำนวน 1-2 ครั้ง
2.หลังนั้น รากเริ่มเดินดี แทงยอดใหม่แล้วค่อยให้ปุ๋ย
2.1ปุ๋ยคอก หรือปุ๋ยหมัก ปุ๋ยมูลสัตว์ โดยจัดลำดับความเข้มข้นของเนื้อปุ๋ยจากมากไปหาน้อย
ขี้ค้างคาว ขี้ไก่ ขี้หมู ขี้วัว ขี้แพะ ขี้ม้า และขี้ช้าง โดยปุ๋ยมูลสัตว์นอกจากจะปลดปล่อยเนื้อปุ๋ยแล้วยังช่วยจับเนื้อปุ๋ยเคมี แล้วช่วยปรับสภาพและโครงสร้างดินให้เร่วนซุย เกิดจุลินทรีย์ที่เป็นประโยชน์
2.2 ปุ๋ยเคมี ยังแนะนำ 17-17-17หรือ15-15-15+15-0-0+26.5CaO(2/1) หรือปุ๋ยสำเร็จรูป 25-7-7 ทั้งนี้ **
2.3อย่าลืมให้ธาตุอาหารรอง/เสริม ซึ่งพืชเล็กต้องการเพื่อการเจริญเติบโต** ได้แก่ แคลเซี่ยม-โบรอน เหล็ก สังกะสี แม็กนีเซียม ช่วยให้ใบอ่อนแข็งแรง หรือให้ปุ๋ยทางใบ 20-20 -20 +TEหรือ 30-20-10+TEควรให้ช่วงแตกใบอ่อนใบเพสลาดแล้ว

การพรวนดินแบบนี้ครับ

3 Likes

เป็นกลุ่มไข่ของผีเสื้อกลางคืน ภาพที่ 2-3 จะเห็นไข่เริ่มเป็นสีดำๆกำลังใกล้จะฟักเป็นตัวหนอนแล้ว

3 Likes

ขอบคุณมากค่ะ