ช่อดอกมะม่วง ดำ เกิดจากอะไรครับและเราจะแก้ไขยังไงครับ

ช่อดอกมะม่วง ดำ เกิดจากอะไรครับ
และเราจะแก้ไขยังไงครับ

6 Likes

เป็นการเข้าทำลายของ เพลี้ยไฟ เพลี้ยจักจั่น และ ร่วมกับเชื้อสาเหตุโรคพืชหลายชนิด
ถ้าดำหมดแล้วอย่างในภาพคงจะแก้ไชไม่ได้
ในช่วงออกดอก และ ดอกเริ่มบาน ต้องควบคุมปริมาณเพลี้ยไฟ และ เพลี้ยจักจั่นให้ดี และ ถ้าเริ่มสังเกตพบอาการโรค ใช้สารป้องกันกำจัดโรคพืชที่มีประสิทธิภาพ เช่นสารในกลุ่มรหัส 1( เบนโนมิล คาร์เบนดาซิม ไธอะเบนดาโซล ไทโอฟาเนทเมทิล) สารกลุ่มรหัส 3 ( ไตรฟอรีน โพรคลอราช ไดฟิโนโคนาโซล อีพ๊อกซีโคนาโซล เฮกซาโคนาโซล ไมโคลบิวทานิล โพรพิโคนาโซล ทีบูโคนาโซล และ เตตราโคนาโซล เป็นต้น ) และสารกลุ่มรหัส 11 ( อะซ๊อกซีสโตรบิน ไพราโคลสโตรบิน ครีโซซิมเมทิล และ ไตรฟล๊อกซีสโตรบิน เป็นต้น) และเพื่อเพิ่มประสิทธิภาพของสาร และ ป้องกันการดื้อของเชื้อต่อสารป้องกันกำจัดโรคพืช ควรพ่นสลับหรือผสมกับสารประเภทสัมผัส เช่น แมนโคเซบ โพรพิเนป คลอโรทาโลนิล เป็นต้น เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพและลดโอกาสดื้อของเชื้อสาเหตุ

1 Like

ขอบคุณมากครับ

ในฤดูต่อไป ก่อนออกดอก ช่วงปลายฝนที่ฝนทิ้งช่วง ให้ทำการพ่นสารเคมี กำจัดโรคและแมลง โยเฉพาะเพลี้ย จักจั่น -ราแอนแทรคโนส ก่อนเป็นการเตรียมพร้อมเพื่อการออกดอกที่ดี นะครับ

1 Like

ขอบคุณมากครับ ที่ให้คำแนะนำ

เพลี้ย

1 Like