ลองปลูกมะเขือเทศ ตอนนี้ผ่านไปสามอาทิตย์ละ ทำไมดูมันไม่โตขึ้นเลยและต้นก็เริ่มงอ คอพับแบบนี้ครับ

ลองปลูกมะเขือเทศ ตอนนี้ผ่านไปสามอาทิตย์ละ ทำไมดูมันไม่โตขึ้นเลยและต้นก็เริ่มงอ คอพับแบบนี้ครับ

3 Likes

รดน้ำบ่อยไหม

ดินแน่นไปหรือเปล่าคับ

ปัญหาที่เห็นคือต้นผอมยาว
1.เนื่องจากขาดแสง หลังกล้างอกแล้ว ต้องได้รับแสงมากขึ้น
2.กระป๋องพลาสติกต้องมีรูระบายน้ำดีมากๆ อาจทำให้น้ำแฉะเป็นโรคเน่าคอดินได้
3.ตอนนี้ยังไม่รีบใส่ปุ๋ยเคมี

เช้ารอบเดียวครับ

ผมใช้ดินที่ใช้ปลูกต้นไม้ทั้วไปครับ น่าจะใช่ ควรใช้ดินประเภทไหนปลูกครับ

ขอบคุณมาครับ ต้องเพร่ะไม่ได้โดนแดดแน่ครับ