รบกวนสอบถามผู้รู้ครับ พริกใบด่างเหลืองแบบนี้เกิดจากสาเหตุใดบ้างครับ(มีรูป)

รบกวนสอบถามผู้รู้ครับ พริกใบด่างเหลืองแบบนี้เกิดจากสาเหตุใดบ้างครับ(มีรูป)

เป็นอาการของ โรคใบด่างประพริก ที่มีสาเหตุจากเชื้อไวรัส ที่มีเพลี้ยอ่อนเป็นแมลงพาหะ
แนวทางการจัดการ
๑.พ่นสารกไจัดแมลงเพื่อป้องกันการแพร่ระบาดของเพลี้ยอ่อน
๒. หากพบโรคในแปลง ควรถอนต้นที่เป็นโรคออกไปจากแปลง เพื่อลดปริมาณของเชื้อสาเหตุ
๓.กำจัดวัชพืช ทั้งในแปลงปลูก และรอบๆแปลงปลูก เพื่อกำจัดแหล่งอาศัยของเพลี้ยอ่อน

2 Likes

ใบด่างค่ะแบบนี้ ตามอาจารย์อรพรรณว่า เพลี้ยอ่อนพามา

1 Like

ขอบคุณ อาจารย์อรพรรณ มากๆครับ

ขอบคุณ คุณน้องนัท มากๆครับ

กรณีนี้ถือว่าเป็นหนักมั้ยครับ ถ้าฉีดพ่นสารกำจัดแมลงไปแล้ว คุมแมลงอยู่ เรายังต้องถอนต้นนี้ทิ้งมั้ยครับ ต้นพริกจะฟื้นตัวแข็งแรงขึ้นเองมั้ยครับ

ถ้ามีอาการจนสามารถจำแนกโรคได้แล้ว ถือว่ามีแหล่งของโรคอยู่ในแปลงปลูก พร้อมที่จะให้แมลงพาหะถ่ายทอดเชื้อสาเหตุได้ตลอดเวลา
ถ้าเป็นไม่มากนัก การถอนออกจากแปลงปลูก จะเป็นวิธีการที่ดีที่สุดในการป้องกันไม่ให้ แพรากระจายไปยังต้นอื่นๆ เพราะการควบคุมแมลง ทำอย่างไรก็ไม่สามารถควบคุมได้ทั้งหมด
ปัจจัยที่สำคัญอีกอย่างหนึ่งในการควบคุมเพลี้ยอ่อน คือวัชพืช ทั้งในแปลงปลูกและรอบๆแปลงปลูก ที่จะเป็นแหล่งอาศัยอยู่ของพลี้ยอ่อน

1 Like

ขอบคุณ อ.อรพรรณ สำหรับความรู้มากๆครับ
จะนำไปใช้และพัฒนาต่อไปครับ