ต้นบอนสีผมเป็นโรคใบไหมเนื่องจากเชื้อรา จะป้องกันและกำจัดอย่างไรดีครับ ปัจจุบันปลูกในตู้อบบอน

ต้นบอนสีผมเป็นโรคใบไหมเนื่องจากเชื้อรา จะป้องกันและกำจัดอย่างไรดีครับ ปัจจุบัน​ปลูก​ในตู้อบบอน

4 Likes

ปกติใช้สารฯอะไร ในการควบคุมโรค

1 Like

ทูอินวันครับ
ยังไม่เคยใช้สารเคมีเลยครับ

ไม่รู้จักเลยค่ะ ถ้าจะโฆษณาว่าสามารถจัดการศัตรูพืชได้ จะต้องขึ้นทะเบียนวัตถุอันตราย จะต้องมีงานวิจัยรองรับการขึ้นทะเบียน
อาการปลายใบไหม้ เกิดก่อนหรือหลังการใช้สาร ที่ส่งรูปมา

1 Like

เกิดขึ้นก่อนครับ ตอนนี้ผมแก้ไขโดยการตัดใบที่มีราออก ครับ
มีผลิตภัณฑ์​ชนิดไหนแนะนำไหมครับ
ขอบคุณ​ครับ

ถ้าปลูกไม่มากนัก และอยู่บริเวณบ้าน น่าจะใช้สารกลุ่มคอปเปอร์ (เป็นสารป้องกันกำจัดโรคพืชที่ใช้ได้ในการผลิตพืชอินทรีย์)เพราะสามารถหยุดการพัฒนาของเชื้อราได้ (แต่ไม่ได้ฆ่าเชื้อรา)และ สามารถควบคุมแบคทีเรียได้ เพราะพืชตระกูลบอนมีโอกาสเกิดได้ทั้ง ๒ สาเหตุ
หรืออาจจะใช้ผงฟู ๑ ช้อนชา (ประมาณ ๕ ซีซี) ในน้ำ๔ ลิตร และใช้น้ำยาล้างจานประมาณ ครึ่งช้อนชา เพื่อช่วยการจับใบ
แต่ทั้ง ๒ ชนิดที่แนะนำคงต้องพ่นบ่อยๆ เพราะไม่ได้ดูดซึมเข้าไปในพืช
แต่ถ้าสนใจสารป้องกันกำจัดโรคพืชอื่นๆ ที่มีประสิทธิภาพ ก็ถามมาได้อีกนะคะ

2 Likes

ขอบคุณ​ครับ