เรียนถามผู้ชำนาญการหรือท่านที่ปลูกทุเรียน การรดน้ำให้ทุเรียนที่ปลูกใหม่ การใช้สปริงเกอร์ปั่นน้ำรด จะเป็นอันตรายต่อใบ ห

เรียนถามผู้ชำนาญการหรือท่านที่ปลูกทุเรียน
การรดน้ำให้ทุเรียนที่ปลูกใหม่ การใช้สปริงเกอร์ปั่นน้ำรด จะเป็นอันตรายต่อใบ หรือใบอ่อนที่กำลังแตกใหม่หรือไม่ครับ ปลูกได้ประมาณสามเดือน ต้นสูงประมาณหน้าอก เป็นกิ่งตอนครับ

5 Likes

ไม่น่าจะเป็นอันตราย แต่ขอภาพดูด้วยก็ดีครับ

สวนทุเรียน ระบบน้ำต้องพร้อมก่อนลงต้น ต้นเล็กนิยมใช้หัว 180 องศา พุ่งเข้าโคนต้น ลดวงน้ำเปียกเพื่อไม่ให้หญ้าขึ้น

1 Like

ใช้ได้ครับ การให้น้ำควรให้ช่วงเช้า ของวัน ลดการระบาดของเชื้อโรค

ขอบคุณคำตอบจากทุกท่านครับ