ผมปลูกถั่วฝักยาว พอเริ่มออกดอก ทำไมใบเป็นเหลืองๆด่างๆครับ เป็นเพราะอะไรครับ และจะแก้อย่างไรครับ

ผมปลูกถั่วฝักยาว พอเริ่มออกดอก ทำไมใบเป็นเหลืองๆด่างๆครับ เป็นเพราะอะไรครับ และจะแก้อย่างไรครับ

1 Like

เนื่องจากไม่ได้แนบรูปมา อาการแบบนี้ใช่มั้ยครับ ถ้าใช่ลองอ่านวิธีจัดการจากในโพสนั้นได้เลย ถั่วใบด่างแบบนี้เกิดจากสาเหตุอะไรคับ เป็นทั้งอำเภอ

แบบนี้ใช่เปล่าครับ ผมเองก็หมดปัญญาแล้ว วิชาการที่ไหนว่าแน่ช่วยแนะนำทีครับ

ไวรัสใบด่างเหลือง เป็นแล้วไม่มีทางรักษามีแมลงหวี่ขาวยาสูบและเพลี้ยอ่อนเป็นแมลงพาหะ ถอนต้นที่แสดงอาการเผาทำลายทันที และกำจัดแมลงพาหะ กรณีปลูกใหม่ให้คลุกเมล็ดด้วยสารกลุ่ม4Aสูตรคลุกเมล็ดโดยตรง เช่น ไทอะมีทอกแซม35%FS หรืออิมิดาโคลพริด60%FS อัตรา 3-5ซีซีต่อเมล็ด 1กก.จะป้องกันได้ประมาณ 1เดือน หลังจากนั้นจัดการแมลงหวี่ขาวโดยวิธีผสมผสาน

1 Like