ยาสองอย่างนี้ถ้าผสมกันแล้วจะมีประสิทธิภาพกำจัดโรคได้ดีไหมครับ(ฉีดผลทุเรียน)

ยาสองอย่างนี้ถ้าผสมกันแล้วจะมีประสิทธิภาพกำจัดโรคได้ดีไหมครับ(ฉีดผลทุเรียน)

1 Like

๑.แมนโคเซ็บ + วาลิฟีนาเลท เป็นหนึ่งในหลายๆสารที่มีประสิทธิภาพต่อเชื้อรา ไฟทอปทอร่า
๒. เตตระโคนาโซล เป็นสารสำหรับป้องกันกำจัดเชื้อราอื่นๆ เช่นใบจุด ขอบใบไหม้ แอนแทรคโนส ราแป็ง เป้นต้น
๓. ปัญหาบนผล มักเป็นโรคผลเน่าจาก ไฟทอปทอร่า จึงใช้สารในข้อ ๑ ก็น่าจะเพียงพอ
๔. ถ้าจะผสมสาร อ่านรายละเอียดการผสมสารอย่างถูกต้องเหมาะสม ในวิธีการผสมสารฯที่โพสท์ไว้

2 Likes

ถ้าผสมกันมันจะเสื่อมฤทธิ์ไหมครับ

เชื้อราแต่ละชนิดใช้ยาแตกต่างกัน ตัวนึงเป็นยาสัมผัส ตัวนึงเป็นยาดูดซึม ต้องดูที่มาของเชื่อราก่อนว่าเป็นเชื้อราแบบไหน อย่าผสมกันเลยครับ สิ้นเปลืองป่าวๆ

1 Like

ถ้าผสมถูกต้องตามขั้นตอน และ วิธีการผสมสารฯ ก็จะมีผลต่อประสิทธิภาพไม่มากนัก แต่อย่างไรก็ตามการใช้ควรจมีจุดประสงค์ที่ชัดเจน

1 Like