ขอคำแนะนำบ่อน้ำที่บ้านค่ะเป็นบ่อน้ำตกสูบน้ำไนบ่อขึ้นมาเป็นน้ำตกหมุนเวียนอยู่แบบนี้แล้วเลี้ยงปลาไว้....ปันหาของน้ำจะดำออก

ขอคำแนะนำบ่อน้ำที่บ้านค่ะเป็นบ่อน้ำตกสูบน้ำไนบ่อขึ้นมาเป็นน้ำตกหมุนเวียนอยู่แบบนี้แล้วเลี้ยงปลาไว้…ปันหาของน้ำจะดำออกเขียวเร็วมากเราอยากไห้น้ำไสนานๆจะทำไงดีค่ะน้ำไม่เหม็นนะแต่ไม่ไส…พอจะมีวิธีแนะนำมั๊ยค่ะขอบคุณมากค่ะ

3 Likes

น้ำมีแพลงตอนและสาหร่ายมากกว่าปกติ เพราะพวกนี้อาศัยออกซิเจนจากน้ำพุและได้สิ่งขับถ่ายจากปลาเป็นอาหาร อยากให้น้ำใสต้องพึ่งระบบกรองครับ

2 Likes

ต้องใช้วิธีผสมผสานดังนี้ครับ
1.หมุนเวียน ระบายน้ำ เดือนละครั้ง หมั่นทำความสะอาด ดูแลคุณภาพของน้ำในบ่อให้ใสอยู่เสมอ โดยอาจใช้เครื่องดูดตะกอนทำความสะอาดบ่อปลาเปลี่ยนถ่ายน้ำให้ถี่ขึ้น
2.ปลูกไม้เพิ่มร่มเงา ลดการสังเคราะห์แสงของสิ่งมีชีวิตสีเขียวในน้ำ
3.ใช้พืชที่ขึ้นอยู่ในน้ำ มีทั้งพืชลอยน้ำ พืชใต้น้ำ พืชชายน้ำ และพืชทนน้ำท่วมขัง เช่น สาหร่าย จอก ผักตบ บัว กก ธูปฤาษี เป็นต้น อันนี้ต้องระวังการขยายีนธุ์มากเกินไป
4.เลี้ยงสัตว์น้ำที่กำจัดตะไคร้
5.ใช้ระบบกรองอย่างที่คุณสมพงษ์แนะนำ
เลือกดูครับ ว่าจะใช้วิธีการใดง่ายและสะดวก