เรียนถามค่ะ อาการใบไหม้แบบนี้ สาเหตุคืออะไรคะ ต้องแก้ไขอย่างไร ต้นอโวคาโด้ค่ะ

เรียนถามค่ะ อาการใบไหม้แบบนี้ สาเหตุคืออะไรคะ ต้องแก้ไขอย่างไร ต้นอโวคาโด้ค่ะ

8 Likes

เนื้อใบเปลี่ยนสี และ มีรอยไหม้เป็นบางจุด เป็นอาการเกิดพิษจากการพ่นสารละลายบางอย่างที่ไม่เหมาะสม อาจจะเข้มข้นเกินไป หรือ ผสมไม่ถูกต้อง

2 Likes

ขอบคุณค่ะ แต่หนูไม่ได้ฉีดพ่เคมีน่ะค่ะ แค่รดน้ำอย่างเดียวค่ะ

ไม่ได้ประเภทนำหมักอะไรเลยหรือ

มีแค่โรยเปลือกไข่ เพื่อกันหอยทากค่ะ

ถ้าอย่างนั้นคงต้องปรับปรุงเรื่องธาตุอาหารในดิน

1 Like

ขอบคุณค่ะ