สวัสดีครับอาจารย์และผู้รู้ทุกท่าน ตอนนี้มีศัตรู พืชเข้าแปลงผัก กลางวันผมตรวจไม่เห็น ว่าเป็นแมลงชนิดไหน จะมีวิธีกำจัดอย่า

สวัสดีครับอาจารย์และผู้รู้ทุกท่าน ตอนนี้มีศัตรู พืชเข้าแปลงผัก กลางวันผมตรวจไม่เห็น ว่าเป็นแมลงชนิดไหน จะมีวิธีกำจัดอย่างไร แปลงผักผมไม่ได้ใส่สารเคมี ขอบคุณครับ

2 Likes

ถือหลักง่ายๆครับ แมลงดีออกช่วงเช้า แมลงร้ายออกช่วงค่ำ
การใช้น้ำส้มควันไม้ฉีดพ่นบางๆ จะช่วยไล่แมลงได้ การใช้พริกแกงเผ็ดดองกับเหล้าขาว ลองเอาน้ำใสๆมาใช้ฉีดพ่นยอดนิยมทำอยู่ การใช้ผงกาแฟผสมนมเปรี้ยวก็ได้รับความนิยม

1 Like

ดีครับ ใช้วิธีที่ปลอดภัยทั้งผู้ใช้และผู้บริโภค

ขอบคุณมากๆครับที่ให้ความรู้

รอยทำลายเป็นศัตรูปากกัดมีทั้งด้วงหมัดผัก หนอนผีเสื้อและกลุ่มหอย ต้องตรวจดูตอนกลางคืน ให้ชัดเจนว่ามีอะไรเป็นหลัก ค่อยแนะนำวิธีที่เหมาะสม

ขอบคุณมากๆครับ

วิธีธรรมชาติ

1. นำใบต้นยูคาและใบสะเดามาตำๆ หรือ ปั่นก็ได้ น้ำหนักอย่างละ1ขีด ต่อ น้ำ2ลิตร
  2. นำกระชอนมาแล้วบีบคั่นให้เหลือแต่น้ำ
  3. ใส่ขวดป๊อกกี้ที่เตรียมไว้แล้วฉีดทั้งต้นและใบ