ใบกระเทียมเหมือนโดนน้ำร้อนลวด เป็นโรคไรครับ

ใบกระเทียมเหมือนโดนน้ำร้อนลวด เป็นโรคไรครับ

2 Likes

ก่อนหน้านี้ได้พ่นสารอะไรไหมครับ?

ขอดูภาพอาการที่ผิดปกติชัดๆ

แมนโคเซบ +ไพราโคลสโตรบิน

แบบนี้

คงเกิดพิษจากการพ่นสาร เนื่องจากแมนโคเซบเป็นสารกลุ่มไทโอคาร์บาเมตมีกำมะถัน(ซัลเฟอร์)อยู่ในสูตรโครงสร้างถึง 4ตัว เมื่อบวกกับสารไพราโคลสโตรบิน 25%EC มีน้ำมัน(ออยล์)เป็นตัวทำละลายจำนวนมากทำปฏิกิริยากับกำมะถันเลยเกิดพิษ(อาการแบบนี้พบได้บ่อยถ้าเอายาสูตรน้ำมัน EC ไวต์ออย ปิโตรเลียมออยไปบวกกับกำมะถัน หรือสารที่มีองค์ประกอบกำมะถัน)