มันเป็นอะไรครับ โรคอะไรครับ แก้ยังใงดีครับ

มันเป็นอะไรครับ โรคอะไรครับ
แก้ยังใงดีครับ

2 Likes

ใบเป็นรูเต็มเลย เหมือนขาดสารอาหารนะครับ

ภาพที่ ๑ อาการยอดอ่อน ช้ำ เหี่ยว คงต้องตั้งสมมุติฐานว่า น่าจะเป็นอาการเกิดพิษจากการพ่นสารฯที่เข้มข้นเกินไป (สรเคมี สารสกัด น้ำหมักและ ปุ๋ย)
ภาพที่ ๒ เป็นอาการ ของโรคจุดสาหร่าย ที่มีสาเหตุจากสาหร่าย ซึ่งอาจจะสังเกตุได้ทั้งสีเขียว และ สีส้ม
แนวทางการจัดการ
๑.ตัดแต่งทรงพุ่มให้โปร่ง ตัดกิ่งที่เป็นโรคออกไปจากแปลง เพื่อลดปริมาณเชื้อสาเหตุในแปลง
๒.ถ้ามีการระบาดของโรคมากแล้ว ควรผสมสารป้องกันกำจัดโรคพืชประเภทดูดซึมที่มีประสิทธิภาพด้วย เช่นสาร กลุ่มรหัส 1( เบนโนมิล คาร์เบนดาซิม ไธอะเบนดาโซล ไทโอฟาเนทเมทิล) สารกลุ่มรหัส 3 ( ไตรฟอรีน โพรคลอราช ไดฟิโนโคนาโซล อีพ๊อกซีโคนาโซล เฮกซาโคนาโซล ไมโคลบิวทานิล โพรพิโคนาโซล ทีบูโคนาโซล และ เตตราโคนาโซล เป็นต้น ) และสารกลุ่มมรหัส 11 ( อะซ๊อกซีสโตรบิน ไพราโคลสโตรบิน ครีโซซิมเมทิล และ ไตรฟล๊อกซีสโตรบิน เป็นต้น) และ สลับด้วยสารประเภทสัมผัส เช่น สารกลุ่มคอปเปอร์ แมนโคเซ็บ โพรพิเนป และ คลอโรทาโลนิล เป็นต้น เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพและลดโอกาสดื้อของเชื้อสาเหตุ

2 Likes

(ภาพที่1) ดูให้ดีๆมีหนอนตัวเล็กๆกินยอดอ่อนหรือเปล่าครับ ที่ยอดอ่อนดูคล้ายมีการชักใยของหนอน