ผมมีลำไยอยู่ 15 ไร่ ตอนนี้เริ่มเห็นมวนลำไยมาในสวนและอ่านเจอมาว่าบิวาเรียช่วยได้ อยากลองใช้บิวเวอเรียในการกำจัดก่อน ถ้าไม

ผมมีลำไยอยู่ 15 ไร่ ตอนนี้เริ่มเห็นมวนลำไยมาในสวนและอ่านเจอมาว่าบิวาเรียช่วยได้ อยากลองใช้บิวเวอเรียในการกำจัดก่อน ถ้าไม่ไหวละค่อยฉีดยา อยากทราบว่าต้องใช้ยังไงและปริมาณเท่าไหร่ครับ ใครเคยใช้บอกกันได้นะครับ ขอบคุณครับ

9 Likes

รอตามด้วยครับ

ผมใช้อะซีนอนอยู่เอาอยู่

1 Like

ลองแต่กิ่งดูไหมครับ

1 Like

เอามาทอดอร่อยนะ

ผมเพิ่งพ่นยาไปเมื่อวาน

มันจะชอบพุ่มทึบๆ

1 Like

ใช้ยาอะไรคับ

เชื้อราขาวบิวเวอเรียมีหลายสายพันธุ์มีความเจาะจงต่อชนิดแมลงสูงมากเช่นสายพันธุ์เก่งกับเพลี้ยกระโดด อาจใช้ไม่ได้กับเพลี้ยไฟ แต่ถ้าอยากลองกับมวนลำไยก็ได้ แต่ควรมีแหล่งที่มาชัดเจน มีความเข้มข้นของสปอร์ ไม่น้อยกว่า 2x10 ยกกำลัง 9สปอร์ต่อซีซีหรือต่อกรัม ถ้าไม่ได้ผลก็ใช้สารเคมีได้หลายกลุ่ม เช่น กลุ่ม 2 ฟิโพรนิล 5%SC กลุ่ม 3แลมบ์ดาไซฮาโลทริน 2.5%CS กลุ่ม 6 อีมาเมกติน 5%WG กลุ่ม 13คลอร์ฟีนาเพอร์ 10%SC หรือสารผสมกลุ่ม 4+3ไทอะมีทอกแซม+แลมบ์ดาไซฮาโบทริน 14.1+10.6%ZCสูตรที่แนะนำนี้เป็นยาเย็นพ่นผ่าดอกได้

1 Like