ช่วงช่อดอกตูมฉีดฮอร์โมนได้ไหมคะและถ้าได้จะต้องฉีดมากน้อยแค่ไหน

ช่วงช่อดอกตูมฉีดฮอร์โมนได้ไหมคะและถ้าได้จะต้องฉีดมากน้อยแค่ไหน

5 Likes

ตามด้วยครับ

ฉีดได้นะคิดว่า

ทำไมต้องฉีดครับ

ผมเคยฉีดไซโตไคนินตอนขยายผล

ไม่เคยฉีด

ช่วงดอกตูมนั้นเกษตรกรคาดหวังให้ติดผลมากๆ นั่นก็จะต้องมีดอกสมบูรณ์เพศกระเทยมากๆ ต้อง
ทำการฉีดพ่นฮอร์โมน เอ็น เอ เอ NAA เข้มข้น 4.5% ปริมาณ 500 ซีซี /น้ำ 1000 ลิตรจะทำมีดอกสมบูรณ์เพศในช่อมะม่วงมากขึ้น และฉีดแคลเซียมและโบรอน ช่วยเกสรตัวผู้แข็งแรง เกิดการผสมติดผลดีขึ้น หรืออาจจะใช้ อโธนิค อัตรา3-4 กรัม/น้ำ 20ลิตร อย่างใดอย่างหนึ่งก็ได้

1 Like