ถ้าพ่นสารจับใบตอนออกดอดจะมีผลกระทบอะไรหรือเปล่าครับ?

ถ้าพ่นสารจับใบตอนออกดอดจะมีผลกระทบอะไรหรือเปล่าครับ?

6 Likes

ควรใช้ตามคำแนะนำที่ฉลาก ทั้งจะไม่ทำให้สิ้นเปลือง แล้วยังไม่ก่อผลเสียกับพืชอีกด้วย หากใช้มากเกินความจำเป็น อาจก็ให้เกิดผลเสียมากกว่าผลดี เพราะอาจไปทำลายไขที่เคลือบผิวใบอยู่ ทำให้ใบบาง แล้วถูกโรคและแมลงเข้าทำลายได้ง่าย

2 Likes

ควรใช้ 0-52-34 เสริมแคลเซี่ยม-โบรอน แม็กนีเซี่ยม สังกะสี ผสมสารจับใบ ช่วงก่อนดอกบาน 7 วัน ช่วยให้การพัฒนาดอกและเกสร แข็งแรง สมบูรณ์ ผสมติดดี ครับ

4 Likes

ขอบคุณมากครับ

1 Like

ขอบคุณมากเลยครับที่ให้คำแนะนำ

1 Like

สารจับใบ ทำหน้าที่ลดแรงตึงผิว หลักการคือไปล้างไขมันที่ผิวใบ ดอก ผลของพืชให้สารแทรกซึมเข้าได้ง่าย แต่ใช้มากหรือใช้บ่อยจะเกิดผลกระทบเกิดพิษต่อพืชได้ โดยเฉพาะช่วงดอก หรือมีการผสมสารหลายชนิด หรือพ่นตอนแดดจัด

2 Likes

ขอบคุณครับที่ให้คำแนะนำ