ช่วงนี้ลำไยผลแตกเยอะมากมีสวนใครเป็นมั่งคะ ทำยังไงได้บ้างคะ

ช่วงนี้ลำไยผลแตกเยอะมากมีสวนใครเป็นมั่งคะ ทำยังไงได้บ้างคะ

8 Likes

รอครับ

ที่สวนก็เป็นเหมือนกัน

1 Like

อยากทราบด้วยครับ

เพราะอากาศแล้งมาก่อนละอยู่ฝนตก ผลเลยแตก

1 Like

เจอกันถ้วนหน้าครับ อยากทราบว่ามันป้องกันได้ไหมครับ

ครับมันเป็นปัญหาที่เกิดในผลไม้ทุกชนิดเช่น มะม่วง มังคุด เงาะ ลิ้นจี่ ลำไย ลองกอง
ปัญหามันอยู่ที่พืชอยู่ในสภาวะขาดน้ำนาน แล้วมีฝนตกหนัก หรือได้รับน้ำในปริมาณที่มากเกิน ทำให้ต้นไม้ผลดูดน้ำไปมากเกิน จนเซลล์ขยายไม่ทันและทนแรงดันของเหลวภายในไม่ไหวทำให้เนื้อเยื่อ แตกออก ถ้า เกิดในลำไยเรียกว่าลำไยยิ้ม เกิดมังคุดเรียกว่าเนื้อแก้วยางไหล
การป้องกัน
1.ตัดแต่งทรงพุ่มให้โปร่ง
2.ทำทางระบายน้ำออกจากแปลง ออกจากนอกแปลงให้รวดเร็ว
3.ให้แคลเซี่ยมในระยะผลโตระยะผลพัฒนา อัตรา 50-100 มิลลิลิตร/น้ำ 200 ลิตร ฉีดพ่นทุกๆ7-10 วัน2-3 ครั้ง
4.ติดตั้งระบบน้ำเพื่อให้ต้นไม้ผลได้รับน้ำสม่ำเสมอ ไม่เกิดสภาพขาดน้ำ

2 Likes

ลำไยผลแตกมันมีหลายสาเหตุนะครับต้องหาสาเหตุให้เจอจึงจะแก้ปัญหาได้สาเหตุขาดน้ำแล้วเจอฝนก็เป็นอีกสาเหตุ ลำไยใบเหลืองใบเล็กขาดการดูแลพอพ่นสารหรือว่าใส่สารลำไยลักษณะแบบนี้กลับออกดอกดีติดลูกดกแต่พอเข้าระยะสร้างเนื้อขยายผลลูกก็แตก เพราะเปลือกบางและอีกสาเหตุที่พบตอนนี้คือเกิดจากเชื้อรา Phytophthora palmivora ครับ

ตามคำถามมานั้น ผมเข้าใจช่วงนี้ว่าลำไย แตกช่วงผลใกล้แก่แล้วแตกเนื่องการขาดนำ้ในช่วงฤดูฝน มากกว่า หรือการดูดน้ำเข้าไปมากจนเกิดขยายเซลล์ ส่วนเปลือกขยายไม่ทันส่นเปลือกระเบิดแตกออก ครับ ที่ตอบไปก็ไม่เห็นรูปภาพประกอบการวินิจฉัย ก็เลยต้องไปตามนั้น