มันสำปะหลัง 2เดือนมีอาการอย่างนี้ เกิดจากอะไรและแก้ไขอย่างไรครับ

มันสำปะหลัง 2เดือนมีอาการอย่างนี้ เกิดจากอะไรและแก้ไขอย่างไรครับ

4 Likes

ได้พ่นอะไรให้กับพืช ก่อนที่จะเห็นอาการหรือไม่

1 Like

พ่นปุ๋ยเกร็ด25-5-5+น้ำหมักมูลสุกร+จุลินทรีย์สังเคราะห์แสงครับ แต่อาการยอดหงิกเห็นตั้งแต่ปลูกเริ่มแล้วครับ พอใบแก่ก็เริ่มดีขึ้น แต่ตรงใบอ่อนก็ยังมีให้เห็น พบเป็นบางต้น แปลงนี้เป็นมันในแปลงนานะครับ เป็นไปได้มั้ยว่าขาดธาตุอาหารบางอย่าง เนื่องจากไม่ได้รองพื้นก่อนปลูก และพ่นทางใบไป3ครั้งครับ

1 Like

แปลงข้าง เคยเป็นโรคใบด่างไหมครับ