กิ่งกระเทย กิ่งข้าง กิ่งกระโดงปลุกแล้วจะโตต่างกัน จริงที่เขาว่ากันไหม กิ่งกระเทยจะโตเร็วกว่า จะออกผลในระยะ 3 ปี ครับ

กิ่งกระเทย กิ่งข้าง กิ่งกระโดง
ปลุกแล้วจะโตต่างกัน จริงที่เขาว่ากันไหม กิ่งกระเทยจะโตเร็วกว่า จะออกผลในระยะ 3 ปี ครับ

7 Likes

น่าติดตามครับ

3 Likes

ครับท่านอาจารย์ น่าสนใจมาก
จะลองหาอีกสองสามต้นมาปลุก ไม่ทราบจะได้เพิ่มไหม

2 Likes

โตเท่ากันครับไม่ต่างกันมาก แต่กิ่งกะโดง กิ่งกะเทย จะดูแลง่ายกว่าครับ ระยะติดผลอยู่ที่เราบำรุงต้นครับ

3 Likes

ขอบคุณมากครับ

1 Like

ขอสอบถามเพิ่มเติมนะครับด้วยความเคารพครับผมตอนนี้ปลูกทุเรียนไปหกเดือนแล้วจะเริ่มแต่งกิ่งได้ตอนไหนครับหรือว่ารอให้ต้นสูงก่อนแล้วค่อยแต่งกิ่งห่างจากพื้นดิน 1 เมตรไม่ทราบว่าข้อมูลนี้ถูกต้องไหมครับ

1 Like

ถ้าผมยังไม่แต่งครับ เพราะต้องการเลี้ยงใบไปก่อน เพราะใบเป็นครัวของต้น ไว้ต้นโต แล้วแข็งแรงกว่านี้ คอยแต่งครับ ยังไง รอท่าน อาจารย์ตอบอีกทีน่ะ

1 Like