มันสำปะหลังใบเหลืองขอบใบแห้งกรอบ แก้ยังไงครับ

มันสำปะหลังใบเหลืองขอบใบแห้งกรอบ แก้ยังไงครับ

15 Likes

พ่นยาฆ่าหญ้าอะไร?

1 Like

มันต้องใช้สายน้ำหยดด้วยใช่มั้ย

1 Like

ไม่ได้พ่นยาอะไรเลยครับ เกิดมาแล้ว ใบเริ่มเหลืองและแห้งกรอบครับ

1 Like

ผมใช้ครับ

1 Like

ถ้าดินเป็นกรดจัด หรือด่างมากๆอาจจะขาดธาตุรองหรือจุลธาตุ เช่น แมกนีเซียม เหล็ก สังกะสี ลองวัดค่า pH ดินลองดู ด้วยกระดาษลิตมัส หรือเครื่อง พีเอชมิเตอร์

5 Likes

ซัทเฟทครับต้านทานสภาพอากาศ พร้อมช่วยกระตุ้นให้พืชสร้างคอลฟิว แหละสังเคราะห์แสงได้ดีพร้อมแร่ธาติสังกะสีครับ
นุครับยินดีให้คำปรึกษาคร้บ

2 Likes

มีรูปมั้ยครับชัทเฟท

2 Likes

รู้จักซิงค์มั้ยครับใช่ร่วมกับฮิวมิคเดี๋ยวเขียวเลยก็ฉีดแนะนำให้หยดน้ำให้ดินมีความชื้นก่อนครับ

2 Likes

นี่ครับ

2 Likes

ใช้คู่กับตัวนี้เดี๋ยวเขียวเลย

2 Likes

ผสมในสัดส่วนเท่าไหร่ครับ

1 Like

(โพสต์นี้ถูกลบ เนื่องจากเนื้อหาละเมิดกฎของชุมชน)

1 Like

สวัสดีครับคุณ เอกอนันต์
ขออนุญาตแจ้งให้ทราบว่า สามารถโพสต์ขายสินค้าได้ในโพสต์ปักหมุดขายของประจำเดือนเท่านั้นครับ สำหรับเดือนนี้ ลิ้งก์นี้เลยครับ มาแล้ว! ตลาดสินค้าเกษตร ประจำเดือนกุมภาพันธ์ มาโพสต์ซื้อ–ขาย ได้ที่นี่เลย!

หากโพสต์ในหน้าชุมชนหรือในโพสต์อื่นๆ ที่ไม่ใช่โพสต์ปักหมุดขายของประจำเดือน ทางทีมงานจะพิจารณาลบ และหากฝ่าฝืนอีกจะทำการระงับบัญชีหนึ่งเดือนครับ และหากฝ่าฝืนอีกจากนั้นจะถูกระงับบัญชีอย่างถาวรครับผม สามารถอ่านกฎการขายสินค้าในชุมชนได้ที่นี่ครับ กฎการขายสินค้าใน Kaset Go อ่านให้ดีก่อนโพสต์ขาย ที่นี่! และ กฎการพูดคุยในชุมชน Kaset Go อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่!