ขออนุญาตสอบถามอาจารย์ครับผม อยากทราบว่าตอนนี้ราคาหมากกิโลละเท่าไหร่ครับ พอดีจะลงปลูกต้นหมากครับ อยากทราบราคาว่าคุ้มทุน

ขออนุญาตสอบถามอาจารย์ครับผม

อยากทราบว่าตอนนี้ราคาหมากกิโลละเท่าไหร่ครับ พอดีจะลงปลูกต้นหมากครับ อยากทราบราคาว่าคุ้มทุนหรือไม่ครับ

ราคาย้อนหลังสองสามปีนี้ถ้ามีก็ดีครับผม จนถึงราคาปัจจุบัน
ขอบคุณหน้าจานนะครับที่ได้มาตอบคำถามนี้ครับ
:pray::pray::pray:

2 Likes

ราคาหมากแห้งผ่าแล้วจะอยู่ที่ประมาณ60-70บาทครับ ผมว่าต้นทุนหลักๆคือค่าแรง ค่าปุ๋ยนั้นไม่ค่อยได้ใส่กันเพราะปลูกริมแดน อาศัยกินปุ๋ยจากพืชอื่นๆที่เราปลูก ถ้าปลูกเป็นสวนหมากอย่างเดียวอาจจะค้องพิจารณาค่าปุ๋ยค่าแรงในการจัดการสวนด้วยครับ

2 Likes