สอบถามความรู้ค่ะ พอดีกำลังศึกษาเรื่องราชั้นต่ำ กับราชั้นสูง และการออกฤทธิ์ของยาเชื้อรากลุ่มต่างๆ เลยมีข้อสงสัยค่ะว่า1

สอบถามความรู้ค่ะ
พอดีกำลังศึกษาเรื่องราชั้นต่ำ กับราชั้นสูง และการออกฤทธิ์ของยาเชื้อรากลุ่มต่างๆ เลยมีข้อสงสัยค่ะว่า

1. เราจะทราบได้อย่างไรว่า ยาเชื้อราชนิดไหนใช้กับราชั้นสูง หรือ ราชั้นต่ำ
  2. การออกฤทธิ์ของยา/MOA จะมีผลหรือแยกประเภทของราชั้นต่ำ กับ ราชั้นสูงหรือไม่คะ

พอดีหาเอกสารหลายแห่งแล้ว หาคำอธิบายในหัวข้อนี้ไม่เจอค่ะ หรือท่านใดพอมีข็อมูลจะแบ่งปันเอกสารวิชาการแจ้งไว้ได้นะคะ จะตามไปอ่านค่ะ

ขอบพระคุณมากค่ะ

1 Like

คำถามน่าสนใจครับ มารอคำตอบด้วยคน

1 Like

๑.ปกติการแบ่งเชื้อราแบบกว้างๆจะแบ่งเป็นราชั้น ต่ำกว่า ( Lower fungi) ซึ่งอยู่ในกลุ่ม Oomycetes และ ราชั้นสูงกว่า (Higher fungi) ซึ่งมีกลุ่มใหญ๋ๆคือ Ascomcetes Basidiomycetes and Deuteromycetes
๒.การจะทราบว่าสารป้องกันกำจัดเชื้อราชนิดใดนั้นต้องทราบว่าเชื้อราชนิดนั้นอยู่ในกลุ่มอะไร
๓. ในประเทศไทย เชื้อราชั้นต่ำกว่าที่พบเสมอๆ เช่น เชื้อรา Phytophthora . Pythium, Albugo และกลุ่มราน้ำค้างซึ่งมีหลายชื่อ
๔. การออกฤทธิ์ของสารป้องกันกำจัดโรคพืช นั้นไม่เกี่ยวข้องกับชนิดของเชื้อ แต่เกี่ยวข้องกับการทำลายของสารฯนั้นต่อส่วนใดของเชื้อรา
๕. จะดูรายละเอีบดของการแบ่งกลุ่มรหัสของเชื้อราตามวิธีการออกฤทธิ์ อ่านได้ใน FRAC 2022

2 Likes