อยากทราบเทคนิค หรือธาตุอาหารตัวไหนที่ช่วยให้สตอเบอรี่มีผลใหญ่ และผิวเนียนใส บ้างครับ

อยากทราบเทคนิค​ หรือธาตุอาหาร​ตัวไหนที่ช่วยให้สตอเบอรี่​มีผลใหญ่ และผิวเนียนใส​ บ้างครับ

1 Like

การที่ผลผลิตจะมีขนาดใหญ่ ขึ้นอยู่กับความสมบูรณ์ของต้น โดยปกติสตอเบรี่ต้องการความชื้นสม่ำเสมอ สำหรับปุ๋ย ช่วงหลังปลูกประมาณ 20 วันจะใส่ปุ๋ยสูตร 12-24-12 เพื่อบำรุงดอก หลังจากนั้นประมาณ 2 อาทิตย์จะใช้ปุ๋ยสูตร 13-13-21 อัตรา 10กรัมต่อต้น บำรุงผลหากท่านใดมีประสบการณ์นำมาแบ่งปันเพื่อนได้นะครับ

2 Likes