ขออณุญาติ ท่านผู้รู้ครับผม. ผมมือใหม่หัดปลูก. เจอปัญหา โรคเข้า ไม่รู้จะแก้ไขยัง ขอความกรุณาแนะนำกระผมด้วยครับ. ใช้ยาตัวไ

ขออณุญาติ ท่านผู้รู้ครับผม. ผมมือใหม่หัดปลูก. เจอปัญหา โรคเข้า ไม่รู้จะแก้ไขยัง ขอความกรุณาแนะนำกระผมด้วยครับ. ใช้ยาตัวไหน

4 Likes

เกิดจากการแพ้สารเคมีที่ผสมสารหลายตัว เช่น เอาคอปเปอร์ไปบวกสารอื่น

1 Like

แก้ไขอย่างไรครับ (บวกจริงๆครับ)

1 Like

คอปเปอร์ควรแยกพ่นเดี่ยวๆ การฟื้นต้นให้ใบดีขึ้นต้องรอยอดใหม่ ใช้สารสกัดจากสาหร่าย+กรดอะมิโน เพื่อแก้พิษและกระตุ้นยอดใหม่ และพ่นแมกนีเซียมเสริมคลอโรฟิลทางใบให้ใบเขียว

1 Like

๑. อาการใบลายด่างเป็นอากาเกิดพิษจากการพ่นสาร
๒. อาการจุดเล็กๆ มีขอบเหลืองเป็นอาการจุดที่เกิดจากเชื้อรากลุ่มโรคใบจุด
๓. สารป้องกันกำจัดโรคพืชที่มีประสิทธิภาพ เช่นสาร กลุ่มรหัส 1( เบนโนมิล คาร์เบนดาซิม ไธอะเบนดาโซล ไทโอฟาเนทเมทิล) สารกลุ่มรหัส 3 ( ไตรฟอรีน โพรคลอราช ไดฟิโนโคนาโซล อีพ๊อกซีโคนาโซล เฮกซาโคนาโซล ไมโคลบิวทานิล โพรพิโคนาโซล ทีบูโคนาโซล และ เตตราโคนาโซล เป็นต้น ) กลุ่มรหัส 6 ( ไอโซโพรไทโอเลน) กลุ่มรหัส 7 (เฉพาะ ฟลูโอไพแรม) และสารกลุ่มรหัส 11 ( อะซ๊อกซีสโตรบิน ไพราโคลสโตรบิน ครีโซซิมเมทิล และ ไตรฟล๊อกซีสโตรบิน เป็นต้น) และ ผสมหรือสลับ ด้วยสารประเภทสัมผัส เช่น แมนโคเซ็บ โพรพิเนป และ คลอโรทาโลนิล เป็นต้นเพื่อเพิ่มประสิทธิภาพและลดโอกาสดื้อของเชื้อสาเหตุ
๔. การผสมสารต่างๆควรหลีกเลี่ยงสารประเภทน้ำมัน สารกลุ่มคอปเปอร์ และสารกลุ่ม กำมะถัน
๕. ไม่ควรผสมกับปุ๋ยน้ำหรือฮอร์โมนใดๆ

2 Likes