อยากปลูกต้นกล้วยพันอะไรดีครับ

อยากปลูกต้นกล้วยพันอะไรดีครับ

7 Likes

ขึ้นกับตลาดครับ กล้วยหอมราคาดี ต้องเอาใจใส่ โค่นล้มง่าย ตัดเครือแล้วต้องหมั่นย้ายหลุม กล้วยไข่เป็นกล้วยตามเทศกาล ต้องใส่ใจ ปลูกแล้วหมั่นย้ายหลุม ราคาดีครับทั้ง2 ชนิดต้องห่อ อ้อกล้วยไข่และกล้วยหอม ส่งออกได้นะครับ
ส่วนกล้วยน้ำว้าราคาต่ำปลูกแล้วไม่ต้องดูแลมากนัก แต่หากไม่หมั่นดูแลกล้วยอาจแทงหน่อไปเรื่อยการรื้อกอก็ยาก ตอนหลังๆเครือกล้วยจะสั้น จาก 8-11 หวีปีที่ 2จะเหลือ 5-6 หวี แล้วก็4-3หวีแต่ถ้าใส่ปุ๋ยก็จะช่วยได้อีกนิดหน่อย สำหรับพันธุ์ที่ปลูกกันน้อย กล้วยหักมุก ตลาดต้องการสูงไปทำกล้วยปิ้ง

3 Likes

เท่าที่เห็นตลาด กล้วยหอมน่าจะราคาดีสุดค่ะ

1 Like

ที่ดินเท่าไร สภาพเป็นไงครับ

ปลูกส่งออกเหรอครับ ถ้าส่งออกกล้วยหอมที่ยุโรปขายดีนะผมว่า กล้วยไข่น่าจะแถบเอเชียนี่แหละ

1 Like

เริ่มปลูกใหม่ๆน้ำว้าน่าจะง่ายกว่าไม่ยุ่งยาก โตง่าย แต่ไม่ชอบน้ำ

เป็นไงครับ ถ้าเลือกกล้วยหอมส่งออกญี่ปุน ใช้พันธ์ุกล้วยหอมทอง Gros Mischel สายพันธ์ุไต้หวัน กล้วยไข่กำแพง กล้วยหอมห่อด้วยถุงสีฟ้า ส่วนกล้วยไข่จะต้ิองด้วยถุงฟอย เพื่อให้สีเขียวหมดไปแล้วเวลาสุกจะได้เหลืองมากยิ่งขึ้นที่มีชื่อในตลาดว่า Golden Banana
กล้วยไข่ตลาดส่งออกใหญ่คือ สาธารณรัฐประชาชนจีน และญี่ปุ่น ส่วนกล้วยหอมทองส่งเข้าญี่ปุ่นผ่านสหกรณ์ โตโต้ ตอนนี้ สหกรณ์กล้วยเพชรบุรีเป็นผู้ส่ง ก็บริษัทส่งออกผลไม้ไปญี่ปุ่น(PSF)ก็ทำส่งออกเหมือนกัน
กล้วยไข่DSCN3475 !
DSCN5074|666x500
กล้วยหอมทองIMG_0862 !
ผลกล้วยหอมทอง

การจัดการหลังเก็บเกี่ยวกล้วยหอม

1 Like

ถ้ารู้ตลาดว่าตลาดรับซื้อพันธุ์อะไร ก็ปลูกได้ทุกพันธุ์

1 Like