พริกเป็นเชื้อรา ควรรักษายังไงดีครับ

พริกเป็นเชื้อรา ควรรักษายังไงดีครับ

3 Likes

กุ้งแห้งเหรอ

1 Like

เป็นที่ส่วนไหน อาการอย่างไร ถ่ายรูปแนบมาให้ดูหน่อยค่ะ

2 Likes

ภาพที่ 1และ2 ภาพไม่ค่อยชัด แต่ถ้าเป็นจุดขาวๆเล็กๆ ไม่น่าจะเป็นเขื้อรา ตั้งสมมุติฐานว่า อาการคล้ายๆจุดที่เกิดจากละอองของยาฆ่าหญ้าที่ปลิวมาตกบนใบและผล
ภาพที่3 อาการเหี่ยวนี้ น่าจะเกิดจากแบคทีเรีย การพิสูจน์ ตัดต้น บริเวณโคนต้น นำมาแช่ในน้ำในภาชนะใสๆเข่นแก้ว หรือขวดพลาสติกใส สักครู่จะมีเมือกสีขุ่นๆไหลออกมาจากรอยตัดนั้น แสดงว่าเป็นเขื้อแบคทีเรียจริง

2 Likes

ในกรณีภาพที่1&2 ถ้าไม่ใช่ยาฆ่าหญ้า ก็คงต้องเป็นอาการเกิดพิษจากการพ่นสารอย่างใดอย่างหนึ่ง

2 Likes

ขอบคุณมากครับ จะลองนำไปทดสอบดูครับ

1 Like